Đi XKLĐ Nhật Bản có được hoãn gọi đi nghĩa vụ quân sự không?

Mình có một thắc mắc sau muốn hỏi hoidapxkld.top như sau: “Mình 23 tuổi đang tham gia chương trình xuất khẩu lao động Nhật Bản theo dạng thực tập sinh và đang được đào tạo tiếng Nhật và tay nghề tại trung tâm. Nghe thông tin sắp có đợt tuyển nghĩa vụ quân sự thì không biết mình có thuộc diện bị gọi đi khám nghĩa vự quân sự không?”

di xkld nhat ban co duoc hoan goi nghia vu quan su khong

Đi xuất khẩu lao động có được hoãn gọi nghĩa vụ quân sự không?

Theo luật quy định về việc tạm hoãn, miễn gọi nhập ngũ đối với công dân nam đang trong độ tuổi nhập ngũ thì có 3 điều sau liên quan đến việc học tập của công dân:

Điều 9: Công dân đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân bao gồm:

a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

c) Trường cao đẳng, đại học;

d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

Điều 10: Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

Điều 11: Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10. Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ”.

Với trường hợp của bạn đang học tập đào tạo tại trung tâm dạy tiếng và tay nghề vẫn không thuộc diện hoãn nghĩa vụ quân sự. Trừ khi bạn đã và đang làm việc bên Nhật thì bạn sẽ không phải tham gia nghĩa vụ quân sự nữa